Advertisement

ಮೋದಿಯವರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಅಪೇಕ್ಷಿಸುವುದು ಅಪರಾಧ ಎಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ: ಶ್ವೇತಾ ಭಟ್

Advertisement

ನ್ಯಾಯದ ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅನ್ಯಾಯ!

-ಶ್ವೇತಾ ಭಟ್

(ಶ್ವೇತಾ ಭಟ್ ಗುಜರಾತಿನ ಹಿರಿಯ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಸಂಜೀವ್ ಭಟ್ ಅವರ ಪತ್ನಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿರುವ ತಮ್ಮ ಪತಿಯನ್ನು ಬಿಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನ್ಯಾಯದ ಮೊರೆ ಹೋದಾಗ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಆಕೆಗೆ ಮೂರು ಲಕ್ಷ ದಂಡ ವಿಧಿಸಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬರೆದಿರುವ ಮನದಾಳದ ಮಾತುಗಳು.)

ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದ: ಜಗದೀಶ್ ಕೊಪ್ಪ

ಈ ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ನನಗೆ ಇನ್ನೂ ನ್ಯಾಯಾಂಗದ ಮೇಲೆ ನಂಬಿಕೆ ಇದೆಯೇ ಎಂದು ನನ್ನನ್ನು ನಾನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀನಿ. ಆದರೆ, ತಿರುಗುಬಾಣವಾದ ಸಾಕ್ಷಿಯು ವಿಧ್ವಂಸಕವು ಹಾಗೂ ಆಘಾತಕಾರಿ ಮತ್ತು ದುಃಖಕರವಾಗಿದ್ದರೂ, ಸತ್ಯವನ್ನು ನಂಬುವ ಜನರು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಭರವಸೆಯ ಚೂರುಗಳನ್ನು ನಾನು ನಂಬಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ, ಇಲ್ಲಿ ಯಾರು ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ?

ಆದರೂ ಸಹ ನಾನು ನನ್ನ ತಪ್ಪು ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. "ಅನೇಕ" ಬಾರಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿನ್ನೆ ನನಗೆ 3 ಲಕ್ಷ ರೂಪಾಯಿ ದಂಡವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ.

ಮೋದಿಯವರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಅಥವಾ ಅಪೇಕ್ಷಿಸುವುದು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಅಪರಾಧ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ... ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಇಷ್ಟೋಂದು ಮಿತಿಯಿದೆ ಎಂಬುದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ!

ನಾನು ನ್ಯಾಯದ ದೇಗುಲದ ಪ್ರವೇಶ ಎಂದು ನಾನು ನಿಷ್ಕಳಂಕವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ, ಅದು ಯಾರೋ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಸೀಮಿತವಾದ ನ್ಯಾಯವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಈ ದೇಶದ ಸಂವಿಧಾನವು ಅದರ ಎಲ್ಲಾ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕು ಎಂದು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿದೆ.

ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ, ನಾವು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಪ್ರತಿ ಅರ್ಜಿಯ ನೋಂದಾವಣೆಯು ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೇ ಧೂಳು ಹಿಡಿಯುತ್ತಲೇ ಇತ್ತು, ವರ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳಿಲ್ಲದೆ, ಅದನ್ನು ಆಲಿಸದೆ ಇರುವ ಕಾರಣ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮೊರೆಹೋದುದಕ್ಕೆ ಅದನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು.
ನ್ಯಾಯದ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತೇವೆ ಆದರೆ, ನ್ಯಾಯವು ನಮಗೆ ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ನಿರಾಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ.

ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತ ಧಾಮ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆಯಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಈಗ ನ್ಯಾಯ ಕೇಳಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ದಂಡ ವಿಧಿಸುವ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಂಡಾಗ, ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕು?

ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮೆಟ್ಟಿಲು ಹತ್ತಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ವಾಗ್ದಂಡನೆ ಮಾಡುವುದು, ಬೆದರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದಂಡ ವಿಧಿಸುವುದು ಅವರ ಮೂಲಭೂತ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ.
ದುಃಖಕರ ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ, ಇಂದು ನಾವು ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಅಪರಾಧೀಕರಿಸುವ, ವಾಗ್ದಂಡನೆ ಮತ್ತು ದಂಡ ವಿಧಿಸುವ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದೇವೆ... ಈ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಗೆ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಸ್ಥಾನವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕತೆಯು ಈ ಸಮಾಜವನ್ನು ಆಳುತ್ತದೆ.

ನಾವುಗಳು ಇಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳು, ಗಲಭೆಕೋರರು ಮತ್ತು ಕೊಲೆಗಡುಕರನ್ನು ಮನರಂಜನೆಗಾಗಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಅವರು ಮುಕ್ತವಾಗಿ ನಡೆಯುವ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ; ಆದರೆ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ಮತ್ತು ಕೆಚ್ಚೆದೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ನ್ಯಾಯೋಚಿತ ದಿನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಾ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿ ಕೊಳೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಈ ಆಡಳಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬುಡಮೇಲು ಮಾಡಲು ತಮ್ಮ ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ನಮ್ಮ ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ದೃಢವಾದ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಪಹಾಸ್ಯ ಮಾಡಲು, ಸಂಜೀವ್ ಭಟ್ ಅವರನ್ನು ಬೆದರಿಸುವ, ಮೌನಗೊಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಒಡೆಯುವ ಏಕೈಕ ಉದ್ದೇಶವಿದೆ. ಈ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಕೈವಾಡಕ್ಕೆ, ನಾನು ಹೇಳಲು ಒಂದೇ ಒಂದು ವಿಷಯವಿದೆ:

ನಿಮ್ಮ ನಿರ್ಲಜ್ಜ ಆಟಗಳನ್ನು ನೀವು ಮುಂದುವರಿಸಬಹುದು…. ಎಲ್ಲಾ ವಿರೋಧಾಭಾಸಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ನಾವು ಹೋರಾಟವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆ ಮತ್ತು ಸತ್ಯವಿದೆ, ನೀವು ನಮ್ಮನ್ನು ಸೋಲಿಸಿ, ಅಥವಾ ಒಡೆಯಿರಿ, ಹೆದರಿಸಿ, ಕಿರುಕುಳ ನೀಡಿ .... ದ್ವೇಷ, ಭಯ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕತೆಯ ಮೇಲೆ ನೀವು ಕಟ್ಟಿರುವ ಸುಳ್ಳಿನ ಕೋಟೆಯು ಕುಸಿಯುವವರೆಗೂ ನಾವು ಹೋರಾಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತೇವೆ.

ನಮ್ಮ ನ್ಯಾಯದ ಅನ್ವೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೆದರದೆ, ಬಗ್ಗದೆ, ಜಗ್ಗದೆ ಉಳಿಯುತ್ತೇವೆ.

Advertisement
Advertisement
Recent Posts
Advertisement